Hỗn hợp E gồm chất X (C3H10N2O4) và chất Y (C3H12N2O3). X là muối của axit hữu cơ đa chức, Y là muối của một axit vô cơ. Cho 3,86 gam E tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 0,06 mol hai chất khí (có tỉ lệ mol 1 : 5) và dung dịch chứa m gam muối. giá trị của m là:
Tìm kiếm câu hỏi hóa học
Hãy nhập vào nội dung câu hỏi để bắt đầu tìm kiếm
Dạng toán nâng cao về amino axit, peptit
Dạng toán nâng cao về amino axit, peptit
Câu hỏi:
Nguồn: ĐỀ THI THỬ VĨNH PHÚC
Kết quả:
Kết quả:
Đáp án của bạn:
Đáp án đúng:
Hướng dẫn giải
- Gọi a và b lần lượt là số mol của X và Y. Khi cho E tác dụng với NaOH thì : NH4OOC-COONH3CH3 + NaOH ® (COONa)2 + NH3 + CH3NH2 + H2O; a mol a mol a mol a mol ; (CH3NH3)2CO3 + NaOH ® 2CH3NH2 + Na2CO3 + H2O; b mol 2b mol 2b mol ; Ta có: a + 2b = 0,05; a = 0,01 mol; Þ a= 0,01 mol, b = 0,02 mol; =. m(muối ) = 134n(COONa)2 + 106nNa2CO3 = 3,46g. * Cách 2: Vì X là muối của axit hữu cơ đa chức nên X có CTCT là NH4-OOC-COO-NH3CH3. Y là muối của axit vô cơ, nên Y có CTCT là (CH3NH3)2CO3 Khi cho X và Y tác dụng với dd NaOH thì có các PTHH: NH4-OOC-COO-NH3CH3 + NaOH ® (COONa)2 + NH3 + CH3NH2 + H2O (CH3NH3)2CO3 + 2NaOH ® 2CH3NH2 + Na2CO3 + 2H2O Vì thu được 0,06 mol hai chất khí có tỉ lệ mol là 1 : 5, hai chất khí ở đây là NH3 và CH3NH2 Þ nNH3 = 0,01 mol, nCH3NH2 = 0,05 mol. Mặt khác, ta có hệ hai phương trình: nX = nNH3 = 0,01 mol và nX + 2nY = nCH3NH2 = 0,05 mol. Þ nX = 0,01 mol. nY = 0,02 mol Þ Khối lượng muối = m = 134.n(COONa)2 + 106.nNa2CO3 = 134.0,01 + 106.0,02 = 3,46 gam
Total rating:
Rating: / 5 star
Các câu hỏi hoá học liên quan
Câu hỏi lý thuyết tổng hợp trong hóa vô cơ
Phản ứng nào sau đây là không đúng?
Cho m gam Al2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch NaOH dư thì có 0,3 mol NaOH đã phản ứng. Giá trị của m là
Cho m gam Al2O3 tác dụng hoàn toàn với dung dịch NaOH dư thì có 0,3 mol NaOH đã phản ứng. Giá trị của m là
Nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành khi hòa tan 39 g kali kim loại vào 362 g nước bằng bao nhiêu?
Nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành khi hòa tan 39 g kali kim loại vào 362 g nước bằng bao nhiêu?
Cho 39,2 gam hỗn hợp Cu và CuO vào dung dịch HNO3 loãng, vừa đủ có 4,48 lít (đktc) khí không màu hóa nâu trong không khí bay ra. Tính % khối lượng Cu trong hỗn hợp ban đầu?
Cho 39,2 gam hỗn hợp Cu và CuO vào dung dịch HNO3 loãng, vừa đủ có 4,48 lít (đktc) khí không màu hóa nâu trong không khí bay ra. Tính % khối lượng Cu trong hỗn hợp ban đầu?
Tìm khối lượng este
Interesting facts about chemistry you may not know
Interesting facts about hydrogen - the lightest element in the periodic table.
Hydrogen is the first element in the periodic system table. Hydrogen is known to be the lightest of all, the most abundant in the Universe, the essential element for life
View moreInteresting facts about helium
Helium is the first rare gas element in the periodic system table. In the Universe, it ranks second in abundance after elemental hydrogen.
View moreInteresting facts about lithium
Lithium is the alkali metal element, located in the third cell in the periodic table system. Lithium is the lightest of all solid metals and can cut a knife.
View moreInteresting Facts About Beryllium
Beryllium is the lightest alkaline earth metal. Beryllium is found in precious stones such as emeralds and aquamarine. Beryllium and its compounds are both carcinogenic.
View moreInteresting Facts About Carbon
Carbon is the non-metallic element in the sixth cell in the periodic system table. Carbon is one of the most important elements in all life, it is also known as the back.
View more