Hòa tan hết 8,72 gam hỗn hợp FeS2, FeS và Cu vào 400 ml dung dịch HNO3 4M, sản phẩm thu được gồm dung dịch X và một chất khí thoát ra. Nếu cho dung dịch BaCl2 dư vào dung dịch X thì thu được 27,96 gam kết tủa, còn nếu cho dung dịch Ba(OH)2 dư vào dung dịch X thì thu được 36,92 gam kết tủa. Mặt khác, dung dịch X có khả năng hòa tan tối đa m gam Cu. Biết trong các quá trình trên, sản phẩm khử duy nhất của N5+ đều là NO. Giá trị của m là:
Tìm kiếm câu hỏi hóa học
Hãy nhập vào nội dung câu hỏi để bắt đầu tìm kiếm
Bài toán nâng cao về hóa vô cơ
Bài toán nâng cao về hóa vô cơ
Câu hỏi:
Nguồn: SỞ GD-ĐT LÀO CAI - THPT VĂN BÀN
Kết quả:
Kết quả:
Đáp án của bạn:
Đáp án đúng:
Hướng dẫn giải
Đặt nFeS2 = a, nFeS = b, nCu = c; Khi cho BaCl2 vào dung dịch X, ta có : nS = 0,12 = 2a + b (1); Khi cho Ba(OH)2 dư vào dung dịch X, ta có khối lượng các hidroxit tạo thành là : 36,92 - 27,96 = (a +b).107 + 98c (2); lại có 8,72 = 120a + 88b + 64c (3); Giải (1), (2), (3), ta được: a = 0,05; b = 0,02; c= 0,015; Quá trình nhường-nhận e: FeS2 ® Fe3+ + 2S6+ + 15e; 0,05 0,075 ; N5+ + 3e ® N2+; FeS ® Fe3+ + S6+ + 9e; 0,02 -------------------------- 0,18; Cu ® Cu2+ + 2e; 0,015 ------------------ 0,03; Áp dụng pp bảo toàn e, ta có: nHNO3 = 0,32 mol; => nHNO3(dư) = 1,6 - 0,32 = 1,28 mol; Khi đó, dung dịch X gồm HNO3 dư 1,28mol và Fe2(SO4)3 0,035mol và CuSO4 0,015 mol Suy ra số mol Cu bị hòa tan tối đa là : 0,5nFe3+ + 3/8nHNO3dư = (0,035.2)/2 + (3.1,28)/8 = 0,515 mol; Vậy khối lượng Cu mà X có khả năng hòa tan tối đa là 32,96 gam.
Total rating:
Rating: / 5 star
Các câu hỏi hoá học liên quan
Thực hiện tổng hợp tetrapeptit từ 3,0 mol glyxin; 4,0 mol alanin và 6,0 mol valin. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Tính khối lượng tetrapeptit thu được
Thực hiện tổng hợp tetrapeptit từ 3,0 mol glyxin; 4,0 mol alanin và 6,0 mol valin. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Tính khối lượng tetrapeptit thu được
Câu hỏi lý thuyết về công thức chung của amino axit
Amino axit X no, mạch hở có công thức phân tử CmHmO4N. Mối quan hệ giữa m với n là:
Phản ứng chứa một dung dịch muối
Điều kiện để trong một dung dịch có thể có nhiều loại anion là gì?
Điều kiện để trong một dung dịch có thể có nhiều loại anion là gì?
Lên men m gam glucozơ với hiệu suốt 72%. Lượng CO2 sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào 500 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0.1M và Ba(OH)2 0,2M, sinh ra 9,85 gam kết tủa. Giá trị của m là
Lên men m gam glucozơ với hiệu suốt 72%. Lượng CO2 sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào 500 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0.1M và Ba(OH)2 0,2M, sinh ra 9,85 gam kết tủa. Giá trị của m là
Interesting facts about chemistry you may not know
Interesting facts about hydrogen - the lightest element in the periodic table.
Hydrogen is the first element in the periodic system table. Hydrogen is known to be the lightest of all, the most abundant in the Universe, the essential element for life
View moreInteresting facts about helium
Helium is the first rare gas element in the periodic system table. In the Universe, it ranks second in abundance after elemental hydrogen.
View moreInteresting facts about lithium
Lithium is the alkali metal element, located in the third cell in the periodic table system. Lithium is the lightest of all solid metals and can cut a knife.
View moreInteresting Facts About Beryllium
Beryllium is the lightest alkaline earth metal. Beryllium is found in precious stones such as emeralds and aquamarine. Beryllium and its compounds are both carcinogenic.
View moreInteresting Facts About Carbon
Carbon is the non-metallic element in the sixth cell in the periodic system table. Carbon is one of the most important elements in all life, it is also known as the back.
View more